Thủ tục sang tên khi chủ xe đã chết hoặc mất tích như thế nào?

11/03/2019

Người đứng tên, sở hữu chiếc xe ô tô không may đã qua đời thì người thân ruột thịt trong gia đình vẫn có thể sang tên lại nhưng cần chuẩn bị các thủ tục theo quy định của pháp luật.

Tin tức pháp luật xe ô tô cho biết, người đứng tên đăng ký chiếc xe ô tô đã bị mất hoặc mất tích thì người còn sống vẫn có thể sang tên được nếu không có tranh chấp gì. Trường hợp có tranh chập về tài sản cần phải liên hệ đến toà án để được giải quyết theo đúng quy định của pháp luật.

Thủ tục sang tên khi chủ xe đã chết hoặc mất tích như thế nào?

Thủ tục sang tên khi chủ xe đã chết hoặc mất tích như thế nào?

Tại điểm 5, Khoản 23 Thông tư số 15/2014/TT – BCA ban hành ngày 04/4/2014 của Bộ Công an đã quy định rất rõ ràng về quy định, thủ tục sang tên khi chủ xe không còn rất cụ thể trong Điều 11 và Điều 12. Cụ thể:

Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Tổ chức, cá nhân mua, được chuyển nhượng lại, cho hoặc tặng xe từ người đã mất cần phải xuất trình giấy tờ, hồ sơ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này gồm:

  • Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

  • Giấy chứng nhận đăng ký xe.

  • Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

  • Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

Việc đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

  • Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

  • Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

  • Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Xem thêm:

Nguồn: cafeauto.vn
Đánh giá
0/5 (0 vote)

Các tin khác

Nếu bạn cần hỗ trợ hãy chat với chúng tôi
Liên hệ ngay