Có được cấp giấy phép lái xe ô tô khi mất giấy hẹn?

08/08/2018

Trong trường hợp chủ phương tiện làm mất giấy hẹn nhận giấy phép lái xe ô tô thì phải xử lý như thế nào?

Khi đăng ký cấp giấy phép lái xe ô tô, chủ phương tiện sẽ được Sở Giao thông tại địa phương ghi một giấy hẹn, trong đó có đầy đủ nội dung thông tin cá nhân, phương tiện và thời gian đến nhận giấy phép lái xe.

Có được cấp giấy phép lái xe ô tô khi mất giấy hẹn? 1.

Làm mất giấy hẹn nhận giấy phép lái xe, chủ phương tiện cần tường trình ngay với cơ quan có thẩm quyền

Và trong trường hợp nếu chủ phương tiện làm mất giấy hẹn nhận giấy phép lái xe ô tô thì căn cứ vào khoản 2 Điều 21 Nghị định số 61/2018/NĐ-CP ngày 23-4-2018 của Chính phủ quy định về thực hiện cơ chế một cửa, một cửa liên thông trong giải quyết thủ tục hành chính quy định trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan trong việc giải quyết hồ sơ, kết quả bị sai, bị mất, bị thất lạc hoặc bị hư hỏng và trong chậm trả kết quả:

  • Trường hợp hồ sơ bị mất, bị thất lạc hoặc bị hư hỏng trong quá trình giải quyết thủ tục hành chính thì cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan có trách nhiệm phối hợp với tổ chức, cá nhân có hồ sơ, giấy tờ bị mất, bị thất lạc hoặc bị hư hỏng và cơ quan, tổ chức có thẩm quyền để khắc phục hậu quả; xác định cơ quan, tổ chức, cá nhân đã làm mất, thất lạc, hư hỏng hồ sơ để quy trách nhiệm chi trả mọi chi phí phát sinh trong việc xin cấp lại hồ sơ, giấy tờ, các trách nhiệm khác có liên quan và xin lỗi tổ chức, cá nhân về sự cố này. 
  • Trường hợp làm mất, thất lạc, hư hỏng hồ sơ liên quan đến hành vi vi phạm pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ của hành vi vi phạm, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Chính vì thế, khi làm mất giấy hẹn nhận giấy phép lái xe, chủ phương tiện cần liên lạc lại ngay với cơ quan tiếp nhận hồ sơ cấp giấy phép lái xe để tường trình về sự việc và được xử lý theo đúng quy định.

Có thể bạn quan tâm:

Nguồn: plo.vn

Các tin khác

Nếu bạn cần hỗ trợ hãy chat với chúng tôi
Liên hệ ngay