Cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe trên cao tốc?

30/07/2019

CSGT hoàn toàn được phép yêu cầu các phương tiện vi phạm trên cao tốc dừng xe để kiểm tra nhưng cần phải đảm bảo đúng luật và an toàn cho cả người tham gia giao thông và chính bản thân người công an đang làm nhiệm vụ.

CSGT được phép yêu cầu dừng xe khi nào?

Cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe trên cao tốc? 1a

Cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe trên cao tốc?

Tin tức pháp luật xe ô tô cho biết, CSGT được phép yêu cầu dừng phương tiện trên đường cao tốc nhưng phải thuộc một trong các trường hợp đã được quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA. Cụ thể:

  • Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật giao thông đường bộ;
  • Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;
  • Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện/quận trở lên;
  • Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;
  • Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Bên cạnh đó, việc dừng phương tiện cũng phải đảm bảo yêu cầu về an toàn, đúng quy định của pháp luật và không gây ảnh hưởng, cản trở đến hoạt động giao thông. Khi đã dừng phương tiện và thực hiện việc kiểm soát, trường hợp phát hiện hành vi vi phạm cần xử lý theo đúng quy định của pháp luật.

Yêu cầu dừng xe trên cao tốc tiềm ẩn nhiều nguy hiểm

Dù CSGT được phép yêu cầu dừng xe trên cao tốc để tuần tra, kiểm soát nhưng trường hợp này sẽ rất nguy hiểm, các đơn vị quản lý cao tốc cho rằng việc dừng xe trên cao tốc chỉ nên thực hiện khi thật sự cần thiết. Thông tư 91/2015/TT-BGTVT quy định, các phương tiện được phép chạy với tốc độ tối đa là 120 km/h. Với tốc độ này, việc dừng xe đột ngột theo lệnh kiểm tra của CSGT rất nguy hiểm với người điều khiển phương tiện đó, các phương tiện lưu thông cùng chiều từ phía sau và cả CSGT.

Do đó, để đảm bảo an toàn, CSGT không nên bắt buộc dừng xe đang chạy trên đường cao tốc, thay vào đó lực lượng chức năng có thể sử dụng các phương tiện kỹ thuật nghiệp vụ như camera, súng bắn tốc độ để kiểm tra vi phạm và xử phạt nguội theo quy định của pháp luật.

Có thể bạn quan tâm:

Nguồn: Luật Việt Nam

Các tin khác